สพข.9 ร่วมงานโครงการหน่วยบำบัดทุกข์ บำรุงสุข สร้างรอยยิ้มให้ประชาชนจังหวัดนครสวรรค์ ประจำเดือนพฤษภาคม 2567
23 พ.ค. 2567
9
สพข.9 ร่วมงานโครงการหน่วยบำบัดทุกข์ บำรุงสุข สร้างรอยยิ้มให้ประชาชนจังหวัดนครสวรรค์ ประจำเดือนพฤษภาคม 2567 ณ โดมอเนกประสงค์ อบต.นากลาง อ.โกรกพระ จ.นครสวรรค์ วันพฤหัสบดีที่ 23 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 สำนักงานพัฒนาที่ดินเขต 9 โดยกลุ่มวิเคราะห์ดิน และสถานีพัฒนาที่ดินนครสวรรค์ ร่วมกิจกรรมออกหน่วยให้บริการเคลื่อนที่ในโครงการหน่วยบำบัดทุกข์ บำรุงสุข สร้างรอยยิ้มให้ประชาชนจังหวัดนครสวรรค์ ณ โดมอเนกประสงค์ อบต.นากลาง อ.โกรกพระ จ.นครสวรรค์ โดยมีนายทวี เสริมภักดีกุล ผู้ว่าราชการจังหวัดนครสวรรค์เป็นประธานในพิธีเปิดงานกิจกรรมที่เจ้าหน้าที่พัฒนาที่ดินได้ให้บริการ ได้แก่ ให้คำแนะนำการเก็บตัวอย่างดินเพื่อวิเคราะห์ดินสำหรับการเกษตร การใช้ชุดตรวจสอบดินอย่างง่าย(LDD Soil Test Kit)การใช้งานระบบ e-Service บริการตรวจดินเพื่อการเกษตร สนับสนุนสารเร่ง พด.3, 6 และ 7 ให้คำแนะนำการผลิตและแจกน้ำหมักชีวภาพ เมล็ดพันธุ์
ปอเทืองสำหรับเกษตรกรที่สนใจมาขอรับบริการ